14/07/2024
Chủ tịch UBND tỉnh Trịnh Xuân Trường tham quan, khảo sát một số mô hình, dự án nông nghiệp tại huyện Bảo Thắng, Bảo Yên
Lượt xem: 257
CTTĐT - Sáng ngày 14/7/2024, Đoàn công tác tỉnh Lào Cai do đồng chí Trịnh Xuân Trường, Chủ tịch UBND tỉnh làm Trưởng đoàn đã tham quan, khảo sát một số mô hình, dự án trong lĩnh vực nông nghiệp tại huyện Bảo Thắng và huyện Bảo Yên.
Tham gia cùng Đoàn công tác có đồng chí Hoàng Quốc Khánh, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban, ngành tỉnh; Bí thư, Chủ tịch các huyện Bảo Thắng, Bảo Yên; đại diện một số doanh nghiệp, hợp tác xã liên quan đến vùng trồng, sản xuất cây chuối, dâu tằm…
Tại huyện Bảo Thắng, Đoàn công tác đã đến tham quan, khảo sát mô hình vườn ươm cây giống chuối; hộ gia đình sản xuất sản phẩm từ thân cây chuối; vùng trồng chuối xuất khẩu; kiểm tra mặt bằng Nhà máy sợi chuối…
Chủ tịch UBND tỉnh Trịnh Xuân Trường và Đoàn công tác kiểm tra mặt bằng nhà máy sợi chuối, vườn ươm cây giống của Công ty Cổ phần Musa Golden Lào Cai tại huyện Bảo Thắng.
Thăm hộ gia đình tại huyện Bảo Thắng làm các sản phẩm thủ công từ thân cây chuối.
Kiểm tra vùng trồng chuối xuất khẩu tại huyện Bảo Thắng, Đoàn công tác đã trao đổi về những thuận lợi, khó khăn, vướng mắc trong việc trồng, liên kết sản xuất, tiêu thụ sản phẩm chuối… để có những giải pháp hiệu quả phát triển, mở rộng vùng trồng chuối; góp phần nâng cao thu nhập cho người dân (ảnh dưới):
Tại huyện Bảo Yên, Đoàn công tác đã tham quan, khảo sát thực tế vùng trồng dâu, nuôi tằm, mô hình sản xuất tơ sợi. Cây dâu tằm là một trong những loại cây trồng tiềm năng được huyện Bảo Yên lựa chọn để phát triển. Sau thời gian suy giảm mạnh, hiện địa phương đang tập trung khôi phục lại nghề nuôi tằm và mở rộng diện tích trồng dâu.
Khảo sát vùng trồng dâu
và nuôi tằm tại xã Kim Sơn, huyện Bảo Yên.
Đoàn công tác tham quan thực tế mô hình sản xuất tơ sợi chuối tại xã Kim Sơn, huyện Bảo Yên.
Cùng với việc tham quan, khảo sát các mô hình, địa bàn để đánh giá thực trạng địa bàn có tiềm năng, lợi thế phát triển vùng nguyên liệu về trồng chuối, trồng cây dâu tằm; đồng chí Trịnh Xuân Trường và Đoàn công tác đã kiểm tra tiến độ triển khai một số dự án nông nghiệp tại huyện Bảo Yên về quế, chăn nuôi lợn…(ảnh dưới):
Chiều cùng ngày, Đoàn công tác tỉnh sẽ có buổi làm việc với huyện Bảo Thắng, Bảo Yên và đại diện các doanh nghiệp, hợp tác xã trong, ngoài tỉnh về giải pháp thúc đẩy phát triển ngành hàng chuối, dâu tằm tại các địa phương có tiềm năng./.
Thanh Huyền